Bé trai tử vong sau khi tiêm kháng sinh tại bệnh viện

Ngày 17-11, bác sĩ Trần Văn Cương - Phó Giám đốc Bệnh viện Sản Nhi Nghệ An, cho biết đơn vị đã có báo cáo ban đầu gửi Sở Y tế Nghệ An về việc, một bệnh nhi tử vong sau khi tiêm kháng sinh tại bệnh viện này.

Theo báo cáo, cách đây 10 ngày, bệnh nhi N.Đ.K. (gần 10 tháng tuổi, trú xã Hoa Thành, H.Yên Thành, Nghệ An) được gia đình đưa đến Bệnh viện Sản Nhi Nghệ An với triệu chứng sốt cao liên tục, kèm theo ho, khò khè.

Quá trình thăm khám, các bác sĩ chẩn đoán bệnh nhi K. bị viêm phổi nặng, viêm não - màng não, nhiễm khuẩn huyết. Bệnh nhi sau đó được điều trị tại khoa cấp cứu, các bác sĩ đã tiêm kháng sinh Ceftazidim và Tobramycin. Đến 14 giờ 30 chiều 15-11, các bác sĩ chuyên khoa Bệnh nhiệt đới chẩn đoán bé K. bị viêm phổi nặng, nhiễm khuẩn huyết đề nghị thay kháng sinh dùng Rocephin.

Bệnh viện Sản Nhi Nghệ An, nơi xảy ra sự việc

Vào lúc 11 giờ 30 ngày 16-11, bệnh nhi K. được tiêm kháng sinh Tobramycin ngày thứ 3, Rocephin ngày đầu tiên. Sau khi tiêm 3 phút, bệnh nhi tím tái, mạch nhanh, khó thở, nổi vân tím toàn thân. Đến 1 giờ 30 ngày 17-11, bé K. bị chảy máu mũi, sau đó xuất hiện phù chân tay, thiếu niệu... Các bác sĩ cấp cứu theo phác đồ sốc phản vệ nhưng đến 6 giờ 30 sáng cùng ngày thì bệnh nhi tử vong.

Qua chẩn đoán, Bệnh viện Sản Nhi Nghệ An nhận định, nguyên nhân bệnh nhi K. tử vong là do suy hô hấp, viêm phổi nặng, sốc nhiễm khuẩn chưa loại trừ sốc phản vệ.

Ngay sau khi xảy ra sự việc, gia đình đã hoàn tất các thủ tục đưa thi thể bệnh nhi N.Đ.K. về quê mai táng theo phong tục địa phương.

Theo bác sĩ Trần Văn Cương, sắp tới Bệnh viện Sản Nhi Nghệ An sẽ thành lập hội đồng chuyên môn để đánh giá tìm nguyên nhân tử vong của bệnh nhi này.

Theo Văn Tình/Công an TPHCM

Link báo gốc: http://www.congan.com.vn/doi-song/suc-khoe/be-trai-tu-vong-sau-khi-tiem-khang-sinh-tai-benh-vien_83307.html

Tags: tử vong  |  kháng sinh  |  bệnh nhi  |  Bệnh viện  |  Sản Nhi Nghệ An  |  chẩn đoán  |  viêm phổi  |  nhiễm khuẩn  |  nguyên nhân  |  sốc phản vệ