Người mua dâm có bị xử lý hình sự?

Hành vi mua dâm bị pháp luật cấm thực hiện. Người mua dâm tuỳ theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự trong những trường hợp luật định.

Hỏi: Gần đây, qua các phương tiện thông tin đại chúng tôi được biết, cơ quan chức năng triệt và bắt quả tang nhiều trường hợp mua bán dâm. Xin hỏi trường hợp người mua dâm bị công an bắt thì sẽ bị xử lý hành chính hay hình sự?

Nguyễn Văn Mạnh, Hà Nội

Ảnh minh họa

Trả lời: Mua dâm là hành vi của người dùng tiền hoặc lợi ích vật chất khác trả cho người bán dâm để được giao cấu.

Mua dâm và bán dâm là hành vi bị cấm ở Việt Nam, vi phạm quy định về phòng chống mại dâm, gây nguy hiểm cho xã hội.

Hiện nay, việc xác định hành vi mua dâm, bán dâm được điều chỉnh bởi Pháp lệnh về phòng, chống mại dâm năm 2003 của Ủy ban thường vụ Quốc hội.

 Hành vi mua dâm bị pháp luật cấm thực hiện. Người mua dâm tuỳ theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự trong những trường hợp luật định. Cụ thể:

Xử phạt vi phạm hành chính đối với người thực hiện hành vi mua dâm: Việc xử phạt vi phạm hành chính người thực hiện hành vi mua dâm được quy định tại Điều 22 Nghị định 167/2013/NĐ-CP. Theo đó:

Phạt tiền từ 500.000đ đến 1.000.000đ đối với hành vi mua dâm.

Phạt tiền từ 2.000.000đ đến 5.000.000đ trong trường hợp mua dâm nhiều người cùng một lúc.

Phạt tiền từ 5.000.000đ đến 10.000.000đ đối với hành vi lôi kéo hoặc ép buộc người khác cùng mua dâm.

Như vậy tuỳ vào tính chất, mức độ của hành vi mà mức phạt tiền được áp dụng khác nhau.

Trường hợp người mua dâm bị xử lý hình sự:  Theo quy định tại Điều 329 Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017 (BLHS) quy định về tội mua dâm người dưới 18 tuổi. Theo đó, người từ đủ 18 tuổi mà có hành vi mua dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 18 tuổi thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội này. Khung hình phạt áp dụng với tội này từ 01 năm đến 15 năm tù. Đồng thời, người phạm tội còn bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Theo LS Nguyễn Anh Tuấn/Công lý Link Gốc:           Copy Link
https://congly.vn/nguoi-mua-dam-co-bi-xu-ly-hinh-su-197967.html

Tags: mua d&226;m  |  mua b&225;n d&226;m  |  m&244;i giới b&225;n d&226;m